Call us: (028) 66.701.709 | Hotline: 0903.600.347

Ngôn ngữ

englishEnglish / VietnamTiếng Việt

Chủ nhà chết thì hợp đồng thuê nhà có mặc nhiên chấm dứt?

Nhu cầu thuê và cho thuê nhà khi không sử dụng là một trong số những nhu cầu cơ bản, đặc biệt tại các thành phố lớn, nơi tập trung các khu công nghiệp. Bởi không phải ai trong số những người đang sinh sống, làm việc tại đó cũng có đủ thu nhập và khả năng tài chính để mua, sở hữu riêng cho mình một nơi ở. Tuy nhiên, vấn đề pháp lý về việc thuê và cho thuê, cũng như trường hợp nếu chủ nhà chết thì hợp đồng thuê nhà có mặc nhiên chấm dứt hay không? Vấn đề này Công ty Luật Apolo Lawyers nhận được rất nhiều câu hỏi thắc mắc. Bài viết dưới đây của Công ty Luật Apolo Lawyers sẽ giúp cho Quý khách hàng giải đáp được vấn đề này. Quý khách hàng vui lòng liên hệ đến Hotline 0903.419.479 để được Công ty luật Apolo Lawyers hỗ trợ tốt nhất.

1. Hợp đồng thuê nhà chấm dứt khi nào khi chủ nhà trọ đã chết?

Căn cứ điểm d khoản 2 Điều 131 Luật nhà ở 2014, các trường hợp chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở gồm:

- Hết hạn hợp đồng. Nếu là hợp đồng không xác định thời hạn thì sau 90 ngày kể từ ngày bên cho thuê thông báo về việc chấm dứt hợp đồng.

- Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng.

- Nhà thuê không còn.

- Bên thuê nhà ở chết hoặc bị Toà án tuyên bố mất tích mà khi chết hoặc mất tích không có ai đang ở cùng.

- Nhà cho thuê bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập hoặc đã có quyết định thu hồi đất, giải toả hoặc phá dỡ, bị Nhà nước trưng mua, trung dụng để sử dụng vào mục đích khác. Trường hợp này, bên cho thuê phải thông báo trước 30 ngày bằng văn bản về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà trừ trường hợp có thoả thuận khác...

Như vậy, căn cứ quy định trên của pháp luật, trường hợp bên cho thuê nhà chết không phải là căn cứ để chấm dứt hợp đồng thuê nhà. Do đó, nếu trong quá trình thuê, người cho thuê chết thì người thuê nhà vẫn được tiếp tục sử dụng nhà thuê theo thời gian ghi trong hợp đồng thuê nhà.

Chu-nha-chet-thi-hop-dong-thue-nha-co-mac-nhien-cham-dut-012. Chủ nhà chết thì hợp đồng thuê nhà được tiếp tục như thế nào?

Do trường hợp bên cho thuê nhà chết không phải là căn cứ để chấm dứt hợp đồng thuê nhà nên người thuê vẫn sẽ được tiếp tục sử dụng nhà thuê theo thời hạn đã thoả thuận trước đó. Điều này được quy định cụ thể được nêu tại Điều 133 Luật nhà ở 2014. Theo đó, sẽ có hai trường hợp sau đây:

- Trường hợp 1: Chủ nhà trọ có người thừa kế. Trường hợp này, người thừa kế sẽ có trách nhiệm thực hiện tiếp hợp đồng thuê nhà đã được ký với bên thuê trước đó (ngoại trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác như chấm dứt hợp đồng thuê nhà ngay...).

- Trường hợp 2: Chủ nhà trọ không có người thừa kế hợp pháp thì nhà thuê này sẽ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước theo quy định tại Đièu 622 Bộ luật Dân sự năm 2015.

Trường hợp không có người thừa kế theo di chúc, theo pháp luật hoặc có nhưng không được quyền hưởng di sản, từ chối nhận di sản thì tài sản còn lại sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài sản mà không có người nhận thừa kế thuộc về Nhà nước. Trong trường hợp này, người đang thuê nhà sẽ được tiếp tục thuê theo quy định về quản lý, sử dụng nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước.

Cụ thể, đối tượng, điều kiện thuê: Cán bộ, công chức được thuê nhà ở công vụ; người được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội...chỉ được thuê nhà ở; Người đang thực tế sử dụng nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước được giải quyết cho thuê nhà ở đó...

Chu-nha-chet-thi-hop-dong-thue-nha-co-mac-nhien-cham-dut-02Nếu có khó khăn, thắc mắc về hợp đồng thuê nhà cũng như các vấn đề khác Quý khách hàng vui lòng liên hệ với công ty chúng tôi Công ty Luật Apolo Lawyers qua email contact@apolo.com.vn hoặc Hotline - 0903.419.479 để được tư vấn, hỗ trợ tốt nhất.

Chúng tôi là công ty luật hoạt động dựa trên nền tảng lấy sự uy tín, tinh thần trách nhiệm làm đầu. Luật sư của chúng tôi là những người có trình độ chuyên môn cao, có kinh nghiệm hành nghề lâu năm, luôn làm việc tận tâm, nhiệt tình và hiệu quả. Chúng tôi luôn cung cấp dịch vụ pháp lý chuyên nghiệp với chất lượng vượt trội. Thông tin của khách hàng được chúng tôi bảo mật tuyệt đối. Và điều quan trọng mang đến sự thành công cho chúng tôi là chúng tôi luôn mang đến cho khách hàng sự an tâm và lợi ích tối đa trong từng vụ việc.

>>> Xem thêm: Dịch vụ Luật sư tham gia giải quyết tranh chấp hợp đồng thuê mặt bằng mùa dịch bệnh COVID-19

>>> Xem thêm: Tư vấn, soạn thảo hợp đồng

APOLO LAWYERS

 

Dịch Vụ Tham Gia Giải Quyết Tranh Chấp Tại Tòa Án

Dịch Vụ Giải Quyết Tranh Chấp Đất Đai

Dịch Vụ Thành Lập Doanh Nghiệp

Dịch Vụ Đăng Ký Nhãn Hiệu Hàng Hóa

Dịch Vụ Tư Vấn Ly Hôn

Đăng ký nhận tin

Đăng ký nhận bản tin ngay hôm nay để nhận được những thông tin mới nhất từ CÔNG TY LUẬT APOLO LAWYERS

phone-icon